Sự khác nhau giữa dây nhảy quang chuẩn UPC và APC

Sự khác nhau giữa dây nhảy quang chuẩn UPC và APC

Ngày nay đa phần các ứng dụng hệ thống mạng đều sử dụng dây nhảy quang chuẩn UPC và APC, giữa 2 loại này có gì giống và khác nhau, nên sử dụng loại nào phù hợp với hệ thống nhà bạn. Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu trong bài viết sau.

Khái niệm về dây nhảy quang

Dây nhảy quang có thể là Single mode hoặc Multi mode tùy thuộc vào tiêu chuẩn cáp quang, hệ thống mà bạn sử dụng. Dây nhảy là một đoạn dây sợi quang được đúc sẵn, 2 đầu là các loại đầu kết nối khác nhau, với công dụng kết nối và truyền tín hiệu giữa các thiết bị với nhau.

Dây nhảy quang thông thường có chiều dài 1,5m, 3m, 5m, 10m, 15m, 20m…Ngoài ra bạn có thể đặt sản xuất theo chiều dài thích hợp với nhu cầu sử dụng của mình.

Các loại dây nhảy quang

Các loại dây nhảy quang phổ biến nhất hiện nay

Dây nhảy cáp quang có nhiều loại khác nhau, tuy nhiên chỉ có 2 loại được sử dụng phổ biến nhất đó là: Singlemode và dây nhảy Multimode OM2.

Singlemode là loại dây nhảy có màu vàng đặc trưng, được sử dụng cho các hệ thống mạng và thiết bị dùng chuẩn Singlemode có thể truyền tín hiệu lên tới 120 km.

Dây nhảy Multimode OM2 có màu vàng da cam, chỉ sử dụng với thiết bị sử dụng chuẩn Multimode. Dây nhảy Multimode OM2 có thể truyền ở khoảng cách 2 – 5 km.

Tuy nhiên cả 2 loại dây đều có loại đầu nối SC, LC, FC, ST được sử dụng nhiều nhất và được phân ra thành các chuẩn UPC hoặc APC.

Dây nhảy quang chuẩn UPC và APC khác nhau như thế nào?

Các loại đầu kết nối của dây nhảy quang đều được chia thành 2 loại chuẩn UPC và APC để đáp ứng theo nhu cầu sử dụng của từng hệ thống truyền dẫn mạng.

Theo quy định chuẩn trên dây nhảy quang UPC là màu xanh dương (xanh nước biển), chuẩn APC là màu xanh lá, đây chính là yếu tố đơn giản giúp bạn dễ dàng lựa chọn hơn.

Ngoài sự khác nhau về màu sắc, dây nhảy chuẩn còn khác biệt trong diện tích tiếp xúc của sợi quang, cụ thể khi tháo lắp nhựa ở đầu dây nhảy, bạn sẽ thấy điểm tiếp xúc đầu nối chuẩn UPC bằng sứ có diện tích tiếp xúc phẳng và lớn.

Dây nhảy quang chuẩn APC có đầu xứ tiếp xúc hình vát, nhận tiếp xúc tốt hơn so với chuẩn UPC và thiết bị được sản xuất trên công nghệ mới GPON (mạng diện rộng). Tuy nhiên dòng thiết bị này này lại ít được sử dụng hơn do chúng được thiết kế mang tính chuyên dụng cho kết nối mạng diện rộng ở nhiều khu vực khác nhau.

Phần kết

Qua bài viết trên đã giải tỏa những thắc mắc của nhiều bạn đọc về sự khác nhau giữa dây nhảy quang chuẩn UPC và APC, từ đó giúp bạn phân biệt tốt hơn về 2 dòng thiết bị này và đưa ra hướng lựa chọn sản phẩm phù hợp với nhu cầu sử dụng của mình hơn. Nếu bạn còn bất kỳ thắc mắc gì, hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn kỹ hơn.

Nếu bạn có ý định sử dụng sản phẩm, hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn nhiệt tình và nhận bảng báo giá sớm nhất.

CÔNG TY TNHH HỆ THỐNG MẠNG [NETSYSTEM]
[Điện thoại] 024.37714430 – 024.37714417 – 024.37711222
[Hotline/Zalo] 0914025885 – 0915495885 – 0916498448 – 0914769119
[Email liên hệ] contact@netsystem.vn
[Skype] kd_netsystem

https://amoscontentgroup.com/cac-loai-phu-kien-thiet-bi-quang-chat-luong-chinh-hang-pho-bien-nhat/

https://christophertruscott.com/hop-odfi-quang-chuyen-dung-danh-cho-tu-rack-gia-re-chat-luong-chinh-hang/

https://topazpharma.com/ly-do-nen-mua-hop-phoi-quang-tai-netsystem/

https://prbtrans.com/co-may-loai-day-nhay-quang-singlemode-tren-thi-truong-hien-nay/

https://howtobeatupanybody.com/nhung-tinh-nang-noi-troi-cua-day-nhay-quang-singlemode-trong-he-thong-mang-lan/

https://jacquelinegagne.com/day-nhay-quang-singlemode-hot-nhat-cua-nam/

https://marrymeindc.com/tim-hieu-ung-dung-day-nhay-quang/

https://baothoidai.org/tinh-nang-san-pham-firewall-juniper-srx345/

https://congdongtrithuc.net/khuyen-nghi-chuyen-mach-switch-cisco-24-port-1gb/

https://sitecongnghe.com/doi-dieu-ve-cisco-router-isr-4400-va-4300-series/

https://wikisohoa.com/noi-de-mua-mot-thiet-bi-dinh-tuyen-router-cisco-re-nhat/

https://sacmauvn.net/khuyen-nghi-cho-cisco-48-port-switch/

https://doisongweb.com/so-sanh-gia-switch-48-port-cisco/

 

Leave a Reply

Close Menu